Cuốn cổ tay ngược không tạ
Dễ
Lời khuyên chuyên gia
Tránh nắm chặt bàn tay. Các ngón tay thả lỏng giúp bạn tập duỗi cổ tay mà không biến động tác thành bài siết nắm.
Các bước thực hiện
- Đứng thẳng, hai tay dọc thân người và khuỷu tay gần như duỗi thẳng.
- Hướng lòng bàn tay về phía đùi, thả lỏng các ngón tay và giữ cổ tay thẳng.
- Đồng thời gập cả hai cổ tay, đưa mu bàn tay về phía cẳng tay.
- Từ từ duỗi thẳng cả hai cổ tay, sau đó lặp lại mà không di chuyển cánh tay.
Lỗi Thường Gặp
- Bàn tay lệch sang bênSửa: giữ các khớp giữa thẳng hàng với cẳng tay.
- Cổ tay bật ngược ra sauSửa: di chuyển mượt và dừng trước khi thấy đau nhói hoặc khó chịu.
Hướng Dẫn Huấn Luyện
Giữ tay đứng yênCả hai cổ tay cùng lúcTừ từ trở về
Nhắc nhở ngắn gọn cần nhớ trong mỗi hiệp.
Theo dõi Cuốn cổ tay ngược không tạ trong FitAI
Ghi lại số set, rep và trọng lượng tự động. Nhận gợi ý tăng tải và phản hồi kỹ thuật từ AI — cá nhân hóa theo lịch sử tập luyện của bạn.
Cơ Tác Động
Cuốn cổ tay ngược không tạ chủ yếu tác động đến Cẳng tay, với cơ chế Sức mạnh sử dụng Trọng lượng cơ thể. Hiểu rõ cách kích hoạt cơ giúp bạn tập trung vào việc thực hiện đúng và tối đa hóa hiệu quả tập luyện.
Chính

Cẳng tay100%
Thiết bị
Trọng lượng cơ thể

Loại Bài tập
Sức mạnh
Tại sao Cấp độ 2?
Dễ
Đứng không có điểm tựa đòi hỏi khả năng kiểm soát tư thế cơ bản, trong khi chuyển động cổ tay không tạ khá đơn giản.
Kỹ Thuật
Ổn Định
Sức Mạnh
Di Chuyển
Tác Động
Học
Hướng dẫn Sets & Reps
Người mới3 x 12-15
Trung cấp3 x 15-20
Nâng cao4 x 15-20
Biến thể
Biến thể khó hơn
Câu Hỏi Thường Gặp
Cuốn cổ tay ngược không tạ tác động đến cơ nào?
Cuốn cổ tay ngược không tạ chủ yếu tác động đến Cẳng tay. Đây là bài tập Sức mạnh thực hiện với Trọng lượng cơ thể.
Tôi nên thực hiện bao nhiêu set và rep cho Cuốn cổ tay ngược không tạ?
Người mới bắt đầu, hãy bắt đầu với 3 hiệp 12-15 lần. Người tập trung cấp có thể thực hiện 3 hiệp 15-20 lần. Vận động viên nâng cao có thể đẩy lên 4 hiệp 15-20 lần. Điều chỉnh dựa trên mục tiêu và khả năng phục hồi của bạn.
Cuốn cổ tay ngược không tạ có phù hợp cho người mới bắt đầu không?
Có, Cuốn cổ tay ngược không tạ được đánh giá là bài tập thân thiện với người mới bắt đầu, là điểm khởi đầu tuyệt vời. Tập trung vào việc nắm vững kỹ thuật đúng trước khi tăng cường độ hoặc tải trọng.
Những lỗi thường gặp nhất khi thực hiện Cuốn cổ tay ngược không tạ là gì?
Bàn tay lệch sang bên: giữ các khớp giữa thẳng hàng với cẳng tay. Cổ tay bật ngược ra sau: di chuyển mượt và dừng trước khi thấy đau nhói hoặc khó chịu.