V-up chuyền bóng (bóng tập)

Trung bình
Song phương

Còn được gọi là: V-up chuyền bóng tập · Chuyền bóng từ tay sang chân

Lời khuyên chuyên gia

Gập gối nhẹ nếu hai chân thẳng khiến lúc chuyền bóng bị giật. Đòn bẩy ngắn hơn giúp đưa thân người và bàn chân lại gần nhau mà không cần vung người.

Các bước thực hiện

  1. Nằm ngửa trên sàn, dùng hai tay giữ bóng tập phía trên ngực.
  2. Duỗi hai chân sát nhau và đưa bóng ra phía sau đầu.
  3. Thở ra khi nâng thân người và cả hai chân, chuyền bóng qua hai bàn chân.
  4. Hạ thân người và hai chân cùng lúc, đưa hai tay không cầm bóng ra phía sau đầu.
  5. Gập người lên lần nữa, chuyển bóng từ hai bàn chân vào hai tay.
  6. Duỗi người trở lại và tiếp tục chuyền bóng, giữ gót chân vừa cao hơn sàn.

Lỗi Thường Gặp

  • Lưng dưới cong khi duỗi ngườiSửa: rút ngắn biên độ hạ xuống để giữ xương sườn hạ thấp.
  • Bóng trượt khi chuyềnSửa: kẹp chắc bóng giữa hai bàn chân trước khi thả tay.

Hướng Dẫn Huấn Luyện

Gập người cùng nhauGiữ chắc bóngHạ xuống không vung

Nhắc nhở ngắn gọn cần nhớ trong mỗi hiệp.

Theo dõi V-up chuyền bóng (bóng tập) trong FitAI

Ghi lại số set, rep và trọng lượng tự động. Nhận gợi ý tăng tải và phản hồi kỹ thuật từ AI — cá nhân hóa theo lịch sử tập luyện của bạn.

Bắt Đầu Miễn Phí

Cơ Tác Động

V-up chuyền bóng (bóng tập) chủ yếu tác động đến Cơ bụng, với cơ chế Sức mạnh sử dụng Bóng tập thăng bằng. Hiểu rõ cách kích hoạt cơ giúp bạn tập trung vào việc thực hiện đúng và tối đa hóa hiệu quả tập luyện.

Chính
Cơ bụng
Cơ bụng75%
Thứ cấp
Đùi trước
Đùi trước25%
Thiết bị
Bóng tập thăng bằng
Bóng tập thăng bằng
Loại Bài tập
Sức mạnh
75%Cơ bụng25%Đùi trước

Tại sao Cấp độ 3?

Trung bình

Phối hợp chuyền bóng đòi hỏi sức mạnh cơ bụng, độ linh hoạt cơ đùi sau và khả năng kiểm soát khi hạ người với đòn bẩy dài.

Kỹ Thuật
Ổn Định
Sức Mạnh
Di Chuyển
Tác Động
Học

Hướng dẫn Sets & Reps

Người mới3 x 10-12
Trung cấp4 x 8-10
Nâng cao4 x 6-8

Câu Hỏi Thường Gặp

V-up chuyền bóng (bóng tập) tác động đến cơ nào?
V-up chuyền bóng (bóng tập) chủ yếu tác động đến Cơ bụng. Cơ phụ liên quan bao gồm Đùi trước. Đây là bài tập Sức mạnh thực hiện với Bóng tập thăng bằng.
Tôi nên thực hiện bao nhiêu set và rep cho V-up chuyền bóng (bóng tập)?
Người mới bắt đầu, hãy bắt đầu với 3 hiệp 10-12 lần. Người tập trung cấp có thể thực hiện 4 hiệp 8-10 lần. Vận động viên nâng cao có thể đẩy lên 4 hiệp 6-8 lần. Điều chỉnh dựa trên mục tiêu và khả năng phục hồi của bạn.
V-up chuyền bóng (bóng tập) có phù hợp cho người mới bắt đầu không?
V-up chuyền bóng (bóng tập) được đánh giá là có độ khó trung bình. Người mới bắt đầu có thể muốn bắt đầu với tải nhẹ hơn hoặc biến thể đơn giản hơn và tiến tới bài tập này khi sức mạnh và sự phối hợp của họ được cải thiện.
Những lỗi thường gặp nhất khi thực hiện V-up chuyền bóng (bóng tập) là gì?
Lưng dưới cong khi duỗi người: rút ngắn biên độ hạ xuống để giữ xương sườn hạ thấp. Bóng trượt khi chuyền: kẹp chắc bóng giữa hai bàn chân trước khi thả tay.